บ้านเวียงแก้ว ตำบลศรีดอนมูล อำเภอเชียงแสน จังหวัดเชียงราย อีกหนึ่งหมู่บ้านขยายผลโครงการร้อยใจรักษ์ พื้นที่ชายแดนภาคเหนือ เพื่อแก้ไขปัญหายาเสพติด และการพัฒนาอาชีพเพื่อเสริมรายได้ให้กับครัวเรือนในชุมชน เป็นพื้นที่การพัฒนาตามแผนเบ็ดเสร็จฯ นำหลักการพัฒนาทางเลือก และหลักการในพื้นที่ต้นแบบ การพัฒนาโครงการร้อยใจรักษ์ ยึดหลัก “ช่วยเขาให้เขาช่วยตัวเอง”
ผลจากการดำเนินโครงการ ชาวชุมชนบ้านเวียงแก้วได้หารือร่วมกันส่งเสริม "อาชีพเลี้ยงไก่ไข่ " เพื่อสร้างรายได้ในหมู่บ้าน จากพื้นฐานที่มีชาวบ้านเลี้ยงไก่อยู่แล้วมาพัฒนาต่อยอดรวมกลุ่มคนที่สนใจ ตั้งเป็นกลุ่มผู้เลี้ยงไก่ไข่ มีการสนับสนุนเงินทุนจัดตั้งส่วนหนึ่ง พร้อมกับเสริมองค์ความรู้การเลี้ยงจากผู้ประสบการณ์ด้านการเลี้ยงไก่ไข่
นางรัฐรดา คร้ามกลาง เป็นหนึ่งในนักพัฒนาทางเลือก หรือ AD2 ( Alternative Development) ของพื้นที่กล่าวถึง แนวคิดการเลี้ยงไก่ไข่ของคนในพื้นที่ว่า ส่วนตัวนางรัฐรดาก็ได้เลี้ยงเพื่อจำหน่ายอยู่แล้ว เลยนำองค์ความรู้มาส่งเสริมให้กับคนในบ้านเวียงแก้ว ทั้งเรื่องการทำโรงเรือนเลี้ยงไก่ การเก็บไข่ การให้คำแนะนำต่างๆ จนถึงการดูแลไก่ให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์
บ้านเวียงแก้ว ยังเป็นหนึ่งในชุมชนที่ดำเนินตามยุทธศาสตร์การแก้ไขปัญหาความยากจนของรัฐบาลโดยการลดรายจ่ายครัวเรือน สร้างรายได้ ขยายโอกาสเข้าถึงแหล่งทุนในระบบ สร้างทางเลือกในการประกอบอาชีพและลดภาวการณ์ว่างงานจากผู้ที่ได้รับผลกระทบจากวิกฤติโควิด-19 ส่งเสริมอาชีพตามแนวเศรษฐกิจพอเพียงและพัฒนากลุ่มอาชีพเดิม รวมถึงเป็นการสร้างจุดการเรียนรู้ ด้านปศุสัตว์ ให้กับพื้นที่ขยายผลโครงการหมู่บ้านเป้าหมายตามแผนปฏิบัติการด้านการแก้ไขปัญหายาเสพติด ชายแดนภาคเหนือแบบ เบ็ดเสร็จโดยการมีส่วนร่วมของประชาชนในพื้นที่และส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง
นายปฐมภพ คำหล้าทราย ผู้ใหญ่บ้านบ้านเวียงแก้วกล่าวว่า บ้านเวียงแก้วเป็นพื้นที่ติดชายแดนอยู่ไม่ไกลจากพื้นที่สามเหลี่ยมทองคำ เลยทำให้เป็นเส้นทางผ่านของยาเสพติดบ้าง แต่สิ่งสำคัญที่ชุมชนต้องการแก้ไขคือการลดค่าใช้จ่ายในครัวเรือนที่ค่อนข้างสูง เลยมีแนวคิดอยากจะเลี้ยงไก่ไข่เพื่อบริโภคและจำหน่ายทั้งในและนอกพื้นที่ ทั้งยังช่วยสร้างรายได้ เพื่อคนในชุมชนไม่ต้องไปยังต่างจังหวัดหรือประเทศเพื่อนบ้านเพื่อทำงานหาเงินเหมือนในอดีตที่ผ่านมา
19 ก.ค. 66
10 ต.ค. 65